ต๋อมแต๋ม

ต๋อมแต๋ม

ผู้เยี่ยมชม

gustom.msn@hotmail.com

อาจารย์ที่โรงเรียนจะแจ้งความเรื่องเฟสบุ๊ก (1989 อ่าน)

7 ส.ค. 2558 16:48

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 6 และ 7สิงหาคม 58 
ในวันที่ 6 นั้น อาจารที่โรงเรียนได้สั่งว่าให้ไปตัดผม ผู้หญิงผมยาวห้ามเกิน 30 ซม. ซึ่งผมของดิฉันยาวเกิน ดิฉันจึงเกิดข้อสงสัยมาตลอด รร.ให้มอปลายไว้ผมยาวแล้วทำไมต้องให้ตัดอีก ฉันจึงได้โพสลงในเฟสบุคส่วนตัวของฉันดังนี้ 
"ตั้งแต่ขึ้น ม.3 ไม่เคยตัดผมเลย ตัดแค่เล็มๆออกนิดหน่อย 
จนมา ม.6 ให้กูตัดเพื่ออะไร ???
กฏระเบียบอะไร ให้ไว้ยาวแล้วก็ไม่มีใครอยากจะมาตัดผมอีกหรอก ละบังคับให้ตัดผมเพื่ออะไร คือ ผมใครใครก็รักปะวะ ของในร่างกายใครก็หวง ส้นตีนจริง"
ซึ่งเป็นคำไม่สุภาพนัก ส่วนมากเป็นคำสบถ แต่ดิฉันไม่ได้มีเจตนาหมายถึงใคร เช้าวันที่ 7 ส.ค. 58 อาจารท่านหนึ่งที่สั่งให้ตัดผมเมื่อวาน เดินมาใช้ท่อยคำข่มขู่ว่า "เธอด่าครูทำไม ที่ด่าในเฟส รู้ไหมว่าครูเอาไล่ นร.ที่เคยทำแบบนี้ออกไปแล้วนะ" ซึ่งฉันไม่เข้าใจว่า ไมไ่ด้เอ่ยชื่อและเป็นการระบายในเฟสไม่ได้เจาะจงที่บุคคลใดผิดด้วยหรือ 
แล้วอาจารอีกท่านหนึ่งเรียกพบกล่าวว่า "เธอทำอะไรต้องให้ *แจ้งความ* เป็นคดีแรกไหม"
อยากทราบว่า กรณีดังกล่าว 1.ฉันจะถูกดำเนินตามคดีไหม
2.กรณีแบบนี้แจ้งความได้ด้วยหรือ 
3.โพสที่ไมไ่ด้เจาะจงลักษณะอธิบายถูกแจ้งความได้ใช่ไหม
4.แล้วถ้าอาจารผู้นั้นได้ไปแจ้งความจริงๆ ฉันหรือเขาที่ผิด เพราะอะไร
5.ถ้าเป็นคดีความได้จริงๆ เราแจ้งคดีฝ่ายตรงข้ามได้หรือเปล่า 

ต๋อมแต๋ม

ต๋อมแต๋ม

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

apinanlawyer@gmail.com

7 ส.ค. 2558 19:49 #1

ดูจากข้อความข้างต้นแล้วไม่เข้าฐานความผิดหมิ่นประมาทครับ

ผู้ดูแล

ต๋อมแต๋ม

ต๋อมแต๋ม

ผู้เยี่ยมชม

8 ส.ค. 2558 17:13 #2

แล้วเรามีสิทธ์แจ้งความไหมคะ เพราะ เขาเดินมากล่าวหาว่าเราด่าเขา 

ต๋อมแต๋ม

ต๋อมแต๋ม

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

10 ส.ค. 2558 23:37 #3

ทนายเห็นว่า ทั้งสองฝ่ายต่างอยู่ในฐานะ อาจารย์กับลูกศิษย์ ไม่ควรจะเป็นคดีความกันในเรื่องที่พอจะปรับความเข้าใจกันได้ครับ

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image