บี ค่ะ

บี ค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

bmycoinab@hotmail.com

ที่ดินสินสมรสค่ะ (69 อ่าน)

21 เม.ย 2565 10:06

เรียนถามค่ะขอความกรุณาท่านช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ดิฉันมีที่ดินอยู่แปลงหนึ่งเป็นสินสมรสขนาดสองไร่เศษหลังโฉนดมีชื่อทั้งสองคนค่ะ

ดิฉันและฝ่ายชายได้แยกกันอยู่และไม่นานมานี้ได้พบว่า

ฝ่ายชายได้นำที่ดินไปให้คนมาเช่าไปส่วนหนึ่งทำร้านอาหาร (ดิฉันไม่ทราบมาก่อนเลยจริงๆและก็ไม่รู้จักผู้เช่า)

และส่วนที่เหลือเขาได้ทำ หจก. เพื่อเปิดร้านขายเครื่องใช้เครื่องไฟฟ้า และพักอาศัยอยู่ที่นั่น

พอดิฉันจะเข้าไปในที่ดินเขาก็มาข่มขู่และกีดกันไม่ให้เข้าไป

เขาขู่ว่าจะแจ้งตำรวจมาจับว่าดิฉันบุกรุกเข้าไปในร้านของเขา

เขาได้ใช้ประโยชน์ในที่ดินแต่เพียงผู้เดียวและไม่เคยแบ่งรายได้หรือส่งเสียดิฉันเลย

ทุกวันนี้ดิฉันต้องทำงานเพื่อหารายได้มาใช้จ่ายด้วยตนเองค่ะ(ดิฉันปลูกผักปลอดสารค่ะ)

เรียนถามค่ะ

1.ดิฉันควรจะทำอย่างไรกับ หจก.ที่เขาเปิดเป็นร้าน

(ดิฉันควรแจ้งความ/ลงบันทึกประจำวัน/หรือมีคำแนะนำอะไรอย่างอื่นบ้างคะที่ดิฉันควรจะทำ)

2.ดิฉันควรจะทำอย่างไรกับ ผู้เช่า

3.ถ้าดิฉันจะเข้าไปใช้ประโยชน์ในที่ดิน(ปลูกผักปลอดสาร) สามารถเข้าไปเลยได้ไหมคะ

(ดิฉันควรแจ้งความ/ลงบันทึกประจำวัน/หรือมีคำแนะนำอะไรอย่างอื่นบ้างคะที่ดิฉันควรจะทำ)

กราบขอบพระคุณในคำตอบและคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

บี ค่ะ

บี ค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

bmycoinab@hotmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image